Chiều ngày 14/10, tại Trung tâm Văn hóa - Điện ảnh tỉnh, Đại hội Đại biểu Đảng bộ tỉnh Hà Tĩnh lần thứ XIX, nhiệm kỳ 2020-2025 đã tiến hành phiên trù bị.
Tham dự phiên trù bị có 347 đại biểu chính thức đại diện cho gần 99 ngàn đảng viên, tiêu biểu cho ý chí, trí tuệ và sức mạnh đoàn kết của toàn Đảng bộ. Trong đó có 51 đồng chí Ủy viên Ban Chấp hành Đảng bộ tỉnh khóa XVIII, nhiệm kỳ 2015 - 2020 (đương nhiệm) và 296 đại biểu được bầu tại đại hội đảng bộ cấp trên cơ sở, nhiệm kỳ 2020 - 2025.
Đại hội Đảng bộ tỉnh thực hiện nhiều nội dung quan trọngPhát biểu khai mạc phiên trù bị, Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy Hoàng Trung Dũng khẳng định: Thực hiện Chỉ thị số 35-CT/TW, ngày 30/5/2019 của Bộ Chính trị và các văn bản hướng dẫn của Trung ương về đại hội Đảng các cấp tiến tới Đại hội đại biểu toàn quốc lần thứ XIII của Đảng; được sự nhất trí của Bộ Chính trị, Ban Bí thư Trung ương Đảng, Ban Chấp hành Đảng bộ tỉnh Hà Tĩnh quyết định triệu tập Đại hội Đại biểu Đảng bộ tỉnh lần thứ XIX, nhiệm kỳ 2020 - 2025 trong thời gian 3 ngày, từ ngày 14 đến 16 tháng 10 năm 2020.
Đại hội sẽ tiến hành các nội dung: Tổng kết thực hiện Nghị quyết Đại hội Đảng bộ tỉnh khóa XVIII, nhiệm kỳ 2015 - 2020, xác định phương hướng, mục tiêu, nhiệm vụ, giải pháp nhiệm kỳ 2020 - 2025; thảo luận, đóng góp ý kiến dự thảo các văn kiện trình Đại hội XIII của Đảng và văn kiện trình Đại hội Đại biểu Đảng bộ tỉnh Hà Tĩnh lần thứ XIX; bầu Ban Chấp hành Đảng bộ tỉnh khóa XIX, nhiệm kỳ 2020 - 2025; bầu Đoàn Đại biểu dự Đại hội đại biểu toàn quốc lần thứ XIII của Đảng. Tại phiên trù bị đại hội sẽ bầu Đoàn Chủ tịch, Đoàn Thư ký, Ban Thẩm tra tư cách đại biểu Đại hội; thông qua Chương trình, Nội quy, Quy chế làm việc của Đại hội; quán triệt Quy chế bầu cử trong Đảng; thông qua Đề án nhân sự Ban Chấp hành Đảng bộ tỉnh khóa XIX; Đề án nhân sự Đoàn đại biểu dự Đại hội đại biểu toàn quốc lần thứ XIX của Đảng; thành lập tổ, hướng dẫn thảo luận và tiến hành thảo luận.
Bầu 15 đồng chí vào Đoàn Chủ tịch và thông qua Quy chế làm việcSau phát biểu khai mạc của Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Đại hội đã tiến hành bầu Đoàn Chủ tịch gồm 15 đồng chí, Đoàn Thư ký gồm 3 đồng chí và Ban Thẩm tra tư cách đại biểu đại hội gồm 8 đồng chí.
Tiếp đó, phiên làm việc cũng đã thông qua Chương trình, Nội quy, Quy chế làm việc của đại hội. Theo Quy chế làm việc, đại hội làm việc theo nguyên tắc tập trung dân chủ; các quyết định của đại hội đều phải được trên một nửa (trên 50%) tổng số đại biểu chính thức của đại hội đồng ý. Các quyết định, điều hành thuộc thẩm quyền của Đoàn Chủ tịch đại hội phải được trên một nửa (50%) số thành viên Đoàn Chủ tịch tán thành.
Đại hội Đại biểu Đảng bộ tỉnh lần thứ XIX có nhiệm vụ tổng kết, đánh giá toàn diện việc thực hiện Nghị quyết Đại hội Đảng bộ tỉnh lần thứ XVIII, trong đó khẳng định những kết quả nổi bật trong nhiệm kỳ 2015-2020, nghiêm túc kiểm điểm những hạn chế, yếu kém; làm rõ nguyên nhân, rút ra bài học kinh nghiệm.
Đặc biệt, đại hội sẽ thảo luận, quyết định phương hướng, mục tiêu, nhiệm vụ và thông qua Nghị quyết Đại hội Đảng bộ tỉnh lần thứ XIX, nhiệm kỳ 2020 - 2025. Bầu Ban Chấp hành Đảng bộ tỉnh khóa XIX, nhiệm kỳ 2020 – 2025; bầu Đoàn Đại biểu dự Đại hội đại biểu toàn quốc lần thứ XIII của Đảng. Các đại biểu cũng sẽ thảo, đóng góp ý kiến vào các dự thảo văn kiện trình Đại hội đại biểu toàn quốc lần thứ XIII của Đảng.
Tiếp đó, Trưởng ban Tổ chức Tỉnh ủy Trần Thế Dũng đã quán triệt một số nội dung về Quy chế bầu cử trong Đảng, thông qua đề án nhân sự Ban Chấp hành Đảng bộ tỉnh khóa XIX, đề án nhân sự Đoàn Đại biểu dự Đại hội đại biểu toàn quốc lần thứ XIII của Đảng.
Với tinh thần trách nhiệm và thống nhất cao, 100% đại biểu tham dự đại hội đã biểu quyết thông qua đề án nhân sự Ban Chấp hành Đảng bộ tỉnh khóa XIX, đề án nhân sự Đoàn đại biểu dự Đại hội đại biểu toàn quốc lần thứ XIII của Đảng.
Tại phiên trù bị, đại hội đã thông qua phương án thành lập tổ thảo luận, hướng dẫn thảo luận và tiến hành thảo luận. Với sự chuẩn bị kỹ lưỡng, chu đáo, các tham luận tập trung phân tích những nội dung quan trọng trong phát triển kinh tế - xã hội của tỉnh nhà thời gian qua, định hướng các nhiệm vụ, giải pháp trong nhiệm kỳ tới.
Trình bày tham luận “Tăng cường công tác thanh tra, giải quyết khiếu nại, tố cáo của công dân; thực hiện có hiệu quả các giải pháp phòng, chống tham nhũng”, đại biểu Võ Văn Phúc - Chánh thanh tra tỉnh cho rằng: Cần đẩy mạnh công tác tuyên truyền, giáo dục nâng cao ý thức pháp luật của cán bộ, Nhân dân; tăng cường vận động, thuyết phục công dân chấp hành pháp luật. Phát huy vai trò của Mặt trận tổ quốc và các tổ chức thành viên trong vận động Nhân dân chấp hành các quy định pháp luật, tham gia tích cực vào đấu tranh phòng, chống tham nhũng, đồng thời có hình thức lên án những người dân cố tình khiếu kiện vì mục đích chống phá.
Bên cạnh nội dung tham luận, đại biểu Trần Đình Gia - Bí thư Huyện ủy Kỳ Anh còn góp ý dự thảo chương trình hành động của Đại hội Đảng bộ tỉnh lần thứ XIX.
Theo đại biểu Trần Đình Gia, dự thảo Chương trình hành động thực hiện Nghị quyết Đại hội Đảng bộ tỉnh lần thứ XIX được chuẩn bị công phu, cụ thể, bám sát các nhóm chỉ tiêu, nhiệm vụ giải pháp của Nghị quyết Đại hội, các Nghị quyết, chỉ thị của Đảng, các quy định của pháp luật và tình hình thực tiễn của tỉnh. Các Ban Đảng Tỉnh ủy, Ban Cán sự Đảng UBND tỉnh và các sở, ngành, đoàn thể có khung kế hoạch nhiệm vụ trọng tâm phát triển kinh tế - xã hội.
Nhấn mạnh những tiềm năng, lợi thế về rừng và đất đồi, trong tham luận của mình, Bí thư Huyện ủy Vũ Quang Nguyễn Thị Hà Tân đề xuất tỉnh cần phát huy lợi thế Vườn Quốc gia và Khu bảo tồn thiên nhiên của tỉnh.
Theo đó, cần có những chính sách thu hút đầu tư để sớm hình thành điểm du lịch sinh thái, du lịch trải nghiệm, khai thác có hiệu quả tiềm năng của Hồ Ngàn Trươi gắn với Vườn Quốc Gia Vũ Quang và Khu căn cứ địa Phan Đình Phùng, hồ Kẻ Gỗ, thác Vũ Môn hướng tới hình thành tour, tuyến du lịch, kết nối với các địa bàn xứng tầm là điểm đến của du lịch miền Trung, gắn với phát triển các thị trấn miền núi theo hướng đô thị xanh, đô thị sinh thái bền vững.
Với nội dung tham luận “Nâng cao hiệu quả hoạt động đối ngoại, góp phần thúc đẩy xúc tiến thương mại, đầu tư vào địa bàn tỉnh trong điều kiện đại dịch Covid-19”, đại biểu Thái Phúc Sơn – Giám đốc Sở Ngoại vụ cho rằng: Cần tích cực tìm kiếm các nhà đầu tư chiến lược, có tiềm năng, chất lượng cao; đổi mới công tác xúc tiến đầu tư, tăng cường xúc tiến “tại chỗ”, thông qua trực tuyến, có trọng tâm, trọng điểm, thu hút các doanh nghiệp và nhà đầu tư, tập đoàn đa quốc gia đầu tư vào tỉnh đối với các ngành, lĩnh vực như: Công nghiệp chế biến chế tạo, công nghiệp hỗ trợ sau thép, dịch vụ cảng biển và logistics; lĩnh vực nông nghiệp, du lịch, dịch vụ, thương mại từ các nhà đầu tư, doanh nghiệp của các nước, vùng lãnh thổ: Nhật Bản, Hàn Quốc, Thái Lan, Singapore, Đài Loan, CHLB Đức, Bỉ, Canada... Đoàn Chủ tịch sẽ điều hành dân chủ, khách quan, đảm bảo đúng quy định Phát biểu kết thúc phiên trù bị, Bí thư Tỉnh ủy Lê Đình Sơn khẳng định: Phiên trù bị đã hoàn thành các nội dung đề ra với không khí đồng thuận, trách nhiệm cao.
Sáng mai (15/10), Đại hội Đại biểu Đảng bộ tỉnh lần thứ XIX sẽ khai mạc phiên chính thức tại Trung tâm Văn hóa - Điện ảnh tỉnh. Danh sách Đoàn Chủ tịch điều hành Đại hội Đại biểu Đảng bộ tỉnh Hà Tĩnh lần thứ XIX: 1. Đồng chí Lê Đình Sơn, Ủy viên Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh. 2. Đồng chí Hoàng Trung Dũng – Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy. 3. Đồng chí Trần Tiến Hưng, Phó Bí thư Tỉnh ủy – Chủ tịch UBND tỉnh. 4. Đồng chí Nguyễn Thị Nữ Y, Ủy viên Ban Thường vụ - Phó Chủ tịch Thường trực HĐND tỉnh. 5. Đồng chí Trần Thế Dũng, Ủy viên Ban Thường vụ, Trưởng ban Tổ chức Tỉnh ủy. 6. Đồng chí Nguyễn Thị Gái, Ủy viên Ban Thường vụ, Chủ nhiệm UBKT Tỉnh ủy. 7. Đồng chí Võ Hồng Hải, Ủy viên Ban Thường vụ, Trưởng ban Tuyên giáo Tỉnh ủy. 8. Đồng chí Trần Báu Hà, Ủy viên Ban Thường vụ, Trưởng ban Nội Chính Tỉnh ủy. 9. Đồng chí Đặng Quốc Vinh, Ủy viên Ban Thường vụ, Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh. 10. Đồng chí Nguyễn Hồng Lĩnh, Ủy viên Ban Thường vụ, Phó Chủ tịch UBND tỉnh. 11. Đồng chí Dương Tất Thắng, Ủy viên Ban Thường vụ, Bí thư Thành ủy Hà Tĩnh. 12. Đồng chí Hà Văn Hùng, Ủy viên Ban Thường vụ, Chủ tịch UBMTTQ tỉnh. 13. Đồng chí Lê Khắc Thuyết, Ủy viên Ban Thường vụ, Giám đốc Công an tỉnh. 14. Đồng chí Lê Hồng Nhân, Tỉnh ủy viên, Chỉ huy trưởng, BCH Quân sự tỉnh. 15. Đồng chí Trương Thanh Huyền, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch HĐND tỉnh. Danh sách Đoàn thư ký Đại hội Đại biểu Đảng bộ tỉnh Hà Tĩnh lần thứ XIX 1. Đồng chí Nguyễn Thanh Điện, Tỉnh ủy viên, Chánh Văn phòng Tỉnh ủy. 2. Đồng chí Trịnh Văn Ngọc, Tỉnh ủy viên – Chủ tịch UBND TP Hà Tĩnh. 3. Đồng chí Nguyễn Thị Nguyệt, Tỉnh ủy viên, Trưởng ban Văn hóa – Xã hội, HĐND tỉnh.